കുട്ടികളില്‍ കാണുന്ന ടൈപ്പ് 1 പ്രമേഹത്തിന്റെ പ്രധാനപ്പെട്ട ലക്ഷണങ്ങള്‍

0

കുട്ടികളില്‍ ഏറ്റവും സാധാരണമായ തരം പ്രമേഹം ടൈപ്പ് 1 ആണെങ്കിലും, കുട്ടികളില്‍ അപൂര്‍വമായിരുന്ന ടൈപ്പ് 2 പ്രമേഹം കണ്ട് വരുന്നു. ടൈപ്പ് 1 പ്രമേഹം സാധാരണയായി 10 വയസ്സിന് മുമ്പാണ് സംഭവിക്കുന്നത്. ടൈപ്പ് 2 പ്രമേഹം 15 മുതല്‍ 19 വയസ്സ് വരെ പ്രായപൂര്‍ത്തിയായതിന് ശേഷമാണ് ഉണ്ടാകുന്നത്.ദീര്‍ഘകാല അല്ലെങ്കില്‍ ആജീവനാന്ത നിരീക്ഷണവും ചികിത്സയും ആവശ്യമായ ഒരു രോഗമാണ് ഡയബറ്റിസ് മെലിറ്റസ്. ഏറ്റവും പ്രധാനമായി, അമിതമായ പഞ്ചസാര, മധുരപലഹാരങ്ങള്‍, കാര്‍ബോഹൈഡ്രേറ്റ് എന്നിവയുടെ ഉപയോഗം മൂലമല്ല ഇത് സംഭവിക്കുന്നത്. ഇന്‍സുലിന്‍ എന്ന പ്രധാന ഹോര്‍മോണിന്റെ കുറവിന്റെ ഫലമായാണ് ഇത് സംഭവിക്കുന്നത്.
നമ്മുടെ ശരീരത്തില്‍ ഇന്‍സുലിന്‍ പൂര്‍ണമായി കുറയുമ്പോള്‍ ഈ അവസ്ഥയെ ടൈപ്പ് 1 ഡയബറ്റിസ് മെലിറ്റസ് എന്ന് വിളിക്കുന്നു. ഇന്‍സുലിന്‍ സ്രവണം അപര്യാപ്തമാണെങ്കിലും കൂടാതെ/അല്ലെങ്കില്‍ റിസപ്റ്ററുകള്‍ സ്രവിക്കുന്ന ഇന്‍സുലിന്‍ ഫലപ്രദമായി ഉപയോഗിക്കുന്നില്ല. അതായത് പെരിഫറല്‍ ഇന്‍സുലിന്‍ പ്രതിരോധം, ഈ അവസ്ഥയെ ടൈപ്പ് 2 ഡയബറ്റിസ് മെലിറ്റസ് എന്ന് വിളിക്കുന്നു.
കുട്ടികളില്‍ ഏറ്റവും സാധാരണമായ തരം പ്രമേഹം ടൈപ്പ് 1 ആണെങ്കിലും, കുട്ടികളില്‍ അപൂര്‍വമായിരുന്ന ടൈപ്പ് 2 പ്രമേഹം കണ്ട് വരുന്നു. ടൈപ്പ് 1 പ്രമേഹം സാധാരണയായി 10 വയസ്സിന് മുമ്പാണ് സംഭവിക്കുന്നത്. ടൈപ്പ് 2 പ്രമേഹം 15 മുതല്‍ 19 വയസ്സ് വരെ പ്രായപൂര്‍ത്തിയായതിന് ശേഷമാണ് ഉണ്ടാകുന്നത്.
പ്രമേഹമുള്ള കുട്ടികള്‍ രോഗലക്ഷണങ്ങളില്ലാതെ തുടരാം അല്ലെങ്കില്‍ ചിലപ്പോള്‍ ഗുരുതരമായ നിര്‍ജ്ജലീകരണം, സുപ്രധാന അവയവങ്ങളുടെ പ്രവര്‍ത്തനക്ഷമത എന്നിവയുമായി ബന്ധപ്പെട്ട ഡയബറ്റിക് കെറ്റോഅസിഡോസിസ് (Diabetic ketoacidosis) പോലുള്ള ജീവന്‍ അപകടപ്പെടുത്തുന്ന സങ്കീര്‍ണതകള്‍ ഉണ്ടാകാനുള്ള സാധ്യത കൂടുതലാണ്. ഇടയ്ക്കിടെയുള്ള മൂത്രമൊഴിക്കല്‍, ദാഹം വര്‍ദ്ധിക്കല്‍ എന്നിവ സാധാരണ ലക്ഷണങ്ങളില്‍ ഉള്‍പ്പെടുന്നു.

ശരീരഭാരം കുറയല്‍, മങ്ങിയ കാഴ്ച, ഫംഗസ് ചര്‍മ്മ അണുബാധ എന്നിവ ഉള്‍പ്പെടെയുള്ള ചില ഗുരുതരമായ ലക്ഷണങ്ങളും പ്രകടമാകാം. ടൈപ്പ് 1 പ്രമേഹത്തിന്റെ തുടക്കം തടയാന്‍ കഴിയില്ലെങ്കിലും, അത്തരം കുട്ടികളില്‍ നേരത്തെയുള്ള രോഗനിര്‍ണയവും സാധാരണ ഗ്ലൂക്കോസിന്റെ അളവ് നിലനിര്‍ത്തുന്നതും രോഗത്തിന്റെ പുരോഗതി കുറയ്ക്കുന്നതിനും സങ്കീര്‍ണതകള്‍ തടയുന്നതിനും സഹായിക്കും.

പ്രമേഹത്തെ നിയന്ത്രിക്കാം; പക്ഷെ അതിന് ചില കാര്യങ്ങളറിഞ്ഞിരിക്കണം…

പ്രമേഹത്തിന്റെയും അമിതവണ്ണത്തിന്റെയും ശക്തമായ കുടുംബ ചരിത്രമുള്ള കുട്ടികള്‍ക്ക് ടൈപ്പ് 2 പ്രമേഹം വരാനുള്ള സാധ്യത കൂടുതലാണ്. ശരിയായ അളവിലും ശരിയായ സമയത്തും ശരിയായ ഭക്ഷണം കഴിക്കാന്‍ കുട്ടികളെ പഠിപ്പിക്കണം.

കുട്ടികള്‍ക്ക് സ്‌പോര്‍ട്‌സ്, സൈക്കിള്‍ സവാരി അല്ലെങ്കില്‍ നടത്തം തുടങ്ങിയ ശാരീരിക പ്രവര്‍ത്തനങ്ങള്‍ ദൈനംദിന ദിനചര്യയില്‍ ഉള്‍പ്പെടുത്തേണ്ടതുണ്ട്. ടെലിവിഷന്‍, ലാപ്ടോപ്പുകള്‍ അല്ലെങ്കില്‍ മൊബൈല്‍ ഫോണുകള്‍ കാണുന്നത് പോലെയുള്ള സ്‌ക്രീന്‍ സമയം ഒരു ദിവസം 2 മണിക്കൂറില്‍ താഴെയായി പരിമിതപ്പെടുത്തേണ്ടതുണ്ട്. കുട്ടികളിലെ ഉദാസീനമായ ജീവിതശൈലി ഇല്ലാതാക്കാന്‍ ഇത് സഹായിക്കും.

നേരത്തെയുള്ള രോഗനിര്‍ണയം, മതിയായ മരുന്നുകള്‍ കഴിക്കുന്നതിലൂടെ പ്ലാസ്മ ഗ്ലൂക്കോസിന്റെ അളവ് നിരീക്ഷിക്കുകയും ആരോഗ്യകരമായ ജീവിതശൈലി മാറ്റങ്ങള്‍ കൊണ്ടുവരികയും ചെയ്യുന്നത് പ്രമേഹത്തിന്റെ സങ്കീര്‍ണതകള്‍ മന്ദഗതിയിലാക്കാന്‍ മാത്രമല്ല, സാധാരണവും ആരോഗ്യകരവും സജീവവുമായി ജീവിക്കാന്‍ അവരെ പ്രാപ്തരാക്കാനും സഹായിക്കും.

പ്രമേഹം; അടിസ്ഥാനപരമായി നിങ്ങള്‍ അറിഞ്ഞിരിക്കേണ്ട കാര്യങ്ങള്‍ എന്തെല്ലാം?

കുട്ടികളില്‍ ടൈപ്പ് 1 പ്രമേഹത്തിന്റെ ലക്ഷണങ്ങള്‍…

ഒന്ന്…

ടൈപ്പ് 1 പ്രമേഹത്തിന്റെ പ്രധാന ലക്ഷണങ്ങളിലൊന്ന് ഇടയ്ക്കിടെ മൂത്രമൊഴിക്കാന്‍ തോന്നുക എന്നതാണ്. അധിക പഞ്ചസാര ഒഴിവാക്കി ബാലന്‍സ് തിരികെ കൊണ്ടുവരാന്‍ ശരീരം ശ്രമിക്കുന്നു. വൃക്കകള്‍ അമിതമായ മൂത്രം ഉത്പാദിപ്പിക്കുന്നു. ഇത് മൂത്രമൊഴിക്കുന്നതിന് തോന്നിപ്പിക്കുന്നു.

രണ്ട്…

കായികമായി സജീവമായ കുട്ടികള്‍ക്ക് പലപ്പോഴും ശരീരത്തില്‍ മുറിവേല്‍ക്കാന്‍ സാധ്യതയുണ്ട്. മുറിവ് ഉണങ്ങാന്‍ സാധാരണ സമയത്തേക്കാള്‍ കൂടുതല്‍ സമയമെടുക്കുന്ന മുറിവുമായാണ് അവര്‍ വീട്ടിലെത്തുന്നതെങ്കില്‍, അത് പ്രമേഹത്തിന്റെ, പ്രത്യേകിച്ച് ടൈപ്പ് 2 പ്രമേഹത്തിന്റെ ലക്ഷണമാകാം.

മൂന്ന്…

കുട്ടിയുടെ ശരീരഭാരത്തിലെ ഏറ്റക്കുറച്ചിലുകള്‍ സംഭവിക്കുന്ന ജീവിതത്തിന്റെ ഒരു ഘട്ടമാണ് കൗമാരം. അത് അവന്റെ മാറിക്കൊണ്ടിരിക്കുന്ന ശീലങ്ങള്‍ കൊണ്ടാണെന്ന് നിങ്ങള്‍ ചിന്തിച്ചേക്കാം. എന്നാല്‍ പ്രമേഹ രോഗനിര്‍ണയത്തിന് മുമ്പ് ഗണ്യമായ ശരീരഭാരം കുറയുന്നത് വളരെ സാധാരണമാണ്. ഇത് പ്രമേഹ ലക്ഷണങ്ങളില്‍ ഒന്നാണ്.

നാല്…

ടൈപ്പ് 1 പ്രമേഹത്തില്‍ രക്തത്തില്‍ ഉയര്‍ന്ന അളവില്‍ പഞ്ചസാര ഉണ്ടാകാം. പക്ഷേ കോശങ്ങള്‍ക്ക് അത് ഉപയോഗിക്കാന്‍ കഴിയില്ല. ഇത് വ്യക്തിക്ക് ബലഹീനതയും ക്ഷീണവും ഉണ്ടാക്കുന്നു. അമിതമായ ക്ഷീണവും ബലഹീനതയും ടൈപ്പ് 1 പ്രമേഹത്തിന്റെ പ്രധാനപ്പെട്ട ലക്ഷണങ്ങളിലൊന്നാണ്.

 

 

 

Leave A Reply

Your email address will not be published.

error: Content is protected !!